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SHIRIKISHO LA RIADHA TANZANIA (RT)

KANUNI ZA UENDESHAJI WA MBIO ZA
BARABARANI (ROAD RACES) ZA MWAKA 2021 NA
MAREKEBISHO YA MWAKA 2025




UTANGULIZI:

Kanuni hizi zitasomwa Pamoja na Katiba ya Shirikisho la Riadha (AT) na zitaanza

kutumika rasmi kwanzia 1/1/2026. Zitasainiwa na kupitishwa na wajumbe wa

Kamati ya Utendaji.
MBIO ZA BARABARANI KATIKA KANUNI HIZI NI
e Mbio zote za Barabarani
e Walking Race
¢ Mountain run
e Ultrarun
e Trail run

e C(Cross Country.

Mbio zote hizi zitasimamiwa na Shirikisho la Riadha Tanzania /Vyama vya

Riadha vya Mikoa kwa kufuata Kanuni hizi.

1: Mwandaaji yeyote anayekusudia kufanya mbio ya barabarani, analazimika
kwanza

kufuata kanuni na sheria zote za nchi zinazohusu matukio ya kimichezo nchini,
ikiwa ni

pamoja na kanuni za usajili za Baraza la Michezo la Taifa.

2: lwapo mwandaaji anakusudia kufanya mbio kwa kutumia jina ambalo si jina
lake halisi,

au jina halisi la taasisi, basi anawajibika kwanza kusajili jina hilo kama jina la
biashara

kama kanuni za BRELA za usajili wa majina ya biashara zinavyoelekeza.



3: Kushika tarehe kwenye Kalenda

a) Kila mwandaaji anayekusudia kuandaa mbio kwa mwaka unaofuata
anawajibika kuthibitisha tarehe ya mbio yake kwa Shirikisho la Riadha
Tanzania kabla ya tarehe 1 Novemba ili kuhakikisha mbio yake inaingia
kwenvye kalenda ya mwaka unaofuata na atalipa Tsh 500,000/= kwa

shirikisho la riadha Tanzania ya kushika tarehe.

b) Iwapo mwandaaiji atashindwa kuthibitisha tarehe ya mbio yake kabla ya
tarehe hiyo hapo kifungu (a) na anataka kuendesha mbio yake atalazimika
kulipa Tsh 200,000/= kwa shirikisho |a riadha Tanzania na Tsh 100,000/=

kwa chama cha riadha mkoa

c) lwapo mwandaaji atataka kubadili tarehe kutoka ile aliyoishika kwenye
kalenda ya mwaka husika, basi atalazimika kulipa Tsh 200,000/= kwa
shirikisho la riadha Tanzania na Tsh 100,000 kwa chama cha riadha mkoa ili

kushika tarehe nyingine itakayokua wazi

4: Mwandaaji anaweza kusamehewa kulipa kiasi hichi cha Ada ya
kuhamisha tarehe nyingine iwapo sababu ya kubadili tarehe siyo inayotokana na
maandalizi ya mbio.Mambo kama kuchelewa kupokea vifaa vya mbio au

kuchelewa kwa jambo lolote la maandalizi ya mbio halitamfanya mwandaaji
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kutolipa ada hii,

Bali mambo kama matukio ya kiasili, mwingiliano na ratiba ya Shirikisho la riadha
Tanzania

au Ratiba ya vyombo vya kiserikali inaweza kumuepusha mwandaaji na ulazima

wa kulipa ada ya kuhamisha tarehe ya mbio.

5: Mbio zote zinazofanyika kwa mara ya kwanza ni lazima zilipe ada ya usajili ya
Shirikisho la Riadha Tanzania ya Tsh 200,000/= na chama cha riadha mkoa Tsh
100,000/= na zitalipwa mara moja tuu.wakati kusajili wa mbio .mbio zote hata
zile ambazo zilishasajiliwa, ni lazima kutimiza masharti ya Shirikisho la riadha

Tanzaniai na BMT, na kulipa ada ya vyama vya riadha vya mikoa za kila mwaka
kwa kiasi cha Tsh 500,000/=

MGAWANYO WA MBIO KWA MADARAJA

6: Madaraja ya mbio za barabarani (Classification) ni kama ifuatavyo:

e International Marathon—-Marathon za Kimataifa.

e National Marathon —Marathon za Kitaifa




INTERNATIONAL MARATHON

i) Njia iwe imepimwa na kuthibitishwa na Mtaalamu anayetambulika na
(WA/AIMS) na mwenye Grade A

ii) Lazima iwe na Electronic Timing System.

iii) Ada ya malipo kwa International Marathon itakuwa ni 10% ya mapato
yote ya ada ya viingilio vyote vya washiriki na chama cha riadha mkoa
Tsh1,000,000/=

iv) Lazima iwaalike viongozi wakuu wawili wa Shirikisho la riadha Tanzania,
Rais na Katibu mkuu na msimamizi mmoja wa kamati ya ufundi. Na
watagharamikiwa na mwandaaji.

v) Lazima ifuate kanuni za udhibiti wa matumizi ya madawa ya kuongeza
nguvu,

vi) Mwaliko wa Wanariadha (Elites) toka nje hautakuwa na ukomo wa idadi
isipokuwa tu ni washindi watatu tu wa mwanzo kwa kila nchi watastahiki
kupata zawadi( only the first three Elites per country will eligible for prize
money).

vii) Zawadi kwa Mshindi wa Km 42.195 isipungue Tshs 5,000,000/- na kwa
21.1 km isipungue

Tsh 3,000,000/ kwa mshindi

viii) Zawadi zitatolewa kuanzia mshindi wa kwanza hadi wa kumi na kwa
mtiririko mzuri ambao utashauriwa na wataalamu wa shirikisho la riadha.

ix) Hakuna ukomo wa mwaliko kwa social Runners




x) Kabla ya kuanza kutangaza mbio, ni lazima mwandaaji awasiliane na

shirikisho la riadha Tanzania ili kuhakikisha taratibu zote za awali

zimefuatwa .

NATIONAL ROAD RACES

Mbio za kitaifa lazima zipimwe na mtaalamu anayetambulika na shirikisho
la riadha Tanzania.

Lazima kuwe na zawadi ya fedha isiyopungua Tsh 3,000,000 kwa mbio za
km 42.195, na mbio za 21.1 km kuwe na zawadi isiyopungua Tsh 1,000,000
pia katika mbio za 10km kuwe na zawadi isiyopungua Tsh 500,000/=. Na
zawadi zitatolewa kwa mshindi wa kwanza hadi wa kumi.

Ada ya kila mwaka ya kuendesha mbio itakuwa Tsh 1,500,000/=.

Hakutakuwa na mialiko kwa wachezaji kutoka nje ya nchi.(Elite Athletes)

07. MAHITAJI YA LAZIMA WAKATI WA UENDESHAJI WA MBIO 20TE:

a. Polisi: :Ni lazima waandaaji wote kuomba kibali Polisi kwajili ya Ulinzi
na usalama wa washiriki wa mbio za barabarani.

b. Ambulance/First Aid. Ambulance na huduma ya kwanza kwenye
Mbio zote ni lazima.

¢. Ramani ya njia za kukimbilia lazima zijulikane na kamati ya ufundi ya
mkoa husika/Shirikisho la riadha Tanzania. Na iwekwe kwenye
matangazo.

d. Maji: Huduma ya maji na viburudisho ni lazima kwenye mbio, na
vituo vya maji vitakuwa kila baada ya kilometa 5 au vinaweza

kuongezwa kulingana na hali ya hewa au mazingira ya tukio lenyewe



e. Namba za Kukimbilia (BIB numbers): mbio zote lazima watumie
namba za kukimbilia kwa washiriki wote na wavae kifuani
f. Medali/t-shirt : Mwandaaji atalazimika kutoa medali na t-shirt kwa

washiriki wote waliojisajili

8 Matukio yote ya mbio yatasimamiwa na waamuzi kutoka vyama vya riadha
mikoa/Shirikisho la riadha Tanzania.

9: Mbio za kimataifa zitasimamiwa na shirikisho la riadha Tanzania na mbio za
kitaifa zitasimamiwa na vyama vya riadha vya mikoa.

10: Gharama za waamuzi zitalipwa na mwandaaji wa mbio na idadi ya waamuzi
itatokana uhitaji wa mbio husika .

11: Mwandaaiji lazima ashirikiane na vyama vya mikoa kwa mbio za kitaifa na
Shirikisho la riadha Tanzania kwa mbio za kimataifa ili kuhakikisha taratatibu na
mabhitaji yote ya mbio yametimizwa.

12: Marufuku watoto chini ya umri wa miaka 12 kukimbia mbio za watu wazima,
watoto waandaliwe mashindano yao kutokana na umri wao kwa kuzingatia
kanuni za shirikisho la riadha la Dunia pia watoto wa umri kuanzia 13 hadi 17
Hawatoruhusiwa kumbia mbio zinazozidi umbali wa Skm

13: Wandaaji wote wa mbio za kujifurahisha zinazotoza ada za ushiriki wa mbio
mfano trail run ,mountain run pamoja na ultra run watalazimika kulipa ada zote
14: Mbio zote za kujifurahisha (fun run) zisizidi 10km.

15. Mwandaaji yeyote atakayeandaa mbio zozote kuanzia km10 kurudi chini na
anatoza ada ya usajili/ushiriki atalipa ada ya Tsh. 1,000,000/= ya uendeshaji wa

mbio kwa Shirikisho la riadha Tanzania.



a) Mwandaaji yeyote atakayeandaa mbio kuanzia km10 kurudi chini na hatozi
ada ya usajili/ushiriki hatalipa ada ya uendeshaji wa mbio ila lazima mbio
itasimamiwa na chama cha riadha katika mkoa husika.

b) Mbio zote za kujifurahisha (fun runjambazo washiriki wake wanavaa namba
2a kukimbilia (Bib number)ni lazima waombe kibali cha mbio hata kama
mwandaaji hatatoza ada ya ushiriki

16: Zawadi kwa washindi zilipwe kwa jinsia zote wanaume na wanawake na
zitangazwe mapema siku 21 kabla ya mashindano, atakaye kiuka kanuni hii
itampelekea tukio lake la mbio kuzuiwa na kukosa sifa ya kuandaa mbio hiyo kwa
mwaka unaofuata

17: Ada ya kuendesha mbio ya kila mwaka ya shirikisho la riadha Tanzania itakuwa
ni 1,500,000 kwa mbio za kitaifa za kuanzia km21.1

18: Mwandaaiji yeyote aliyepata kibali cha kuendesha mbio kutoka shirikisho la
riadha/chama cha riadha mkoa atalazimika kuweka Nembo ya shirikisho la riadha
Tanzania kwenye matangazo yote ya mbio

19: Malipo yote ya shirikisho la riadha yatafanyika kupitia akaunti ya shirikisho la
Riadha Tanzania.

20: Malipo ya ada ya kila mwaka ya mkoa yatafanyika kupitia akaunti za mkoa
husika.

21: Wandaaji wote wapya lazima wawasiliane na vyama vya riadha mikoa
wanakotengemea kufanya mbio zao ili wapangiwe tarehe na kupata taratibu zote
za uaandaaji wa mashindano ikiwa ni pamoja na kupata kanuni za shirikisho la

riadha Tanzania



42: Malipo yote ya Ada ya kila mwaka ya baraza la michezo Tanzania yatafanyika
kupitia control number kutoka Baraza la Michezo Taifa (BMT) baada ya mwandaaji
kukamilisha taratibu zote za awali kuanzia ngazi ya mkoa/taifa

23: Jina la marathon litatumika kwenye mbio za km 42.195 tu .

24: Jina la half marathon litatumika kwa mbio za km 21.1 tu.

25: Mbio chini ya km21:1 mfano 20km,10km , 5Km na 1 mile zitatambulika kama
mbio za bararabani na si Marathon wala half marathon.

26: Matukio mawili ya mbio ndani ya mkoa mmoja kwa tarehe mmoja

hayataruhusiwa.

27: Semina elekezi kwa waamuzi wa mbio za kitaifa lazima ifanyiwe siku mmoja
kabla ya mbio kupitia kamati ya ufundi mkoa
a) Kwa mbio za kimataifa ni lazima semina ya waamuzi iwe siku mmoja kabla,

kupitia kamati ya ufundi Taifa /mkufunzi wa waamuzi anayetambulika na

shirikisho la riadha Tanzania/WA.

28: Ni lazima kila mwandaaji wa mbio za barabarani aandae mbio maalumu za

watoto
(kids run) umri kuanzia miaka 12 kurudi chini na umbali kuanzia 1km ,1.5km na

isizidi 2km.

a. Endapo mwandaaji kwa kushirikiana na chama cha riadha mkoa au
shirikisho la riadha Tanzania wataona mazingira ya kuendesha mbio ya
watoto siku ya tukio hayaruhusu itamlazimu mwandaaji kupanga siku
nyingine kwa kushirikiana na chama cha riadha mkoa/shirikisho la riadha
Tanzania kwa ajili ya tukio hilo la mbio.

b. Mwandaaji wa mbio atalazimika kuandaa zawadi maalumu kwa ajili ya

watoto kuanzia mshindi wa kwanza hadi kumi.



LOUEROAR VNS TN Y

c. Pamaja na mshereheshaji MC aliyeandaliwa na mwandaaji, ni lazima
Mshehereshaji kutoka chama cha riadha anayeujua vizuri mchezo wa

riadha kuwepo kwa gharama za mwandaaji

Endapo mwandaaji atakiuka kanuni hizi, Shirikisho la riadha Tanzania litachukua
hatua zifuatazo

a) Onyo kali

b) kulipa Faini isiyopungua Tsh 2,000,000/=

c¢) Kufungiwa kuendesha mchezo wa riadha.

d) Kuchukua hatua zingine zozote ambazo shirikisho la riadha Tanzania litaona

inafaa kwa kulinda heshima na hadhi ya mchezo wa Riadha.

Kanuni hizi zitaanza kutumika kuanzia tarehe 01/01/2026




